Mahatma Gandhi's great-granddaughter Neelamben Parikh passes away
देश

महात्मा गांधींच्या पणतू नीलमबेन पारीख यांचे निधन

गुजरात : महात्मा गांधींच्या पणतू, नीलमबेन पारीख यांचे १ एप्रिल २०२५ रोजी गुजरातमधील नवसारी येथील त्यांच्या घरी निधन झाले. त्या ९२ वर्षांच्या होत्या. नीलमबेन पारीख यांनी त्यांच्या संघटनेद्वारे अनेक आदिवासी महिलांना मदत केली आणि त्या एक लेखिका देखील होत्या. महात्मा गांधी आणि त्यांचे ज्येष्ठ पुत्र हरिलाल यांच्यातील गुंतागुंतीच्या नातेसंबंधांबद्दलच्या प्रसिद्ध पुस्तकासाठी त्या प्रसिद्ध होत्या, जे त्यांचे आजोबा देखील होते.

कमीत कमी शब्दांमध्ये मराठी बातम्यासाठी थोडक्यात घडामोडीच्या ट्विटर & फेसबुक फॉलो करा.

त्यांच्या मृत्यूबद्दल बोलताना, नवसारीतील डोळ्यांचे डॉक्टर असलेले त्यांचे पुत्र, डॉ. समीर पारीख यांनी द इंडियन एक्सप्रेसला सांगितले कि, “माझी आई आजारी नव्हती, परंतु गेल्या काही दिवसांत, त्यांच्या वयामुळे त्यांनी खाणे खूपच कमी केले होते. त्यांना गंभीर ऑस्टियोपोरोसिस होता. आज सकाळी, मी माझ्या रुग्णालयात जाण्याऐवजी तिच्यासोबत राहण्याचा निर्णय घेतला. मी तिच्या शेजारी बसलो, तिचा हात धरला आणि हळूहळू तिची नाडी मंदावल्याचे जाणवले… ती कोणत्याही वेदनेशिवाय गेली.”

नीलमबेन पारीख यांचे सेवेसाठी समर्पित जीवन
नीलमबेन पारीख यांनी आयुष्यभर गांधीवादी तत्त्वांचे पालन केले आणि त्यांनी दक्षिणापथ या संस्थेद्वारे आदिवासी महिलांच्या कल्याणासाठी व्यापक काम केले – ही संस्था त्यांनी सुरू केली. या महिलांना शिक्षित करण्यासाठी आणि त्यांना कौशल्ये शिकवण्यासाठी त्यांनी काम केले जेणेकरून त्या आर्थिकदृष्ट्या स्वतंत्र होऊ शकतील. सुमारे 30 वर्षांपूर्वी निवृत्त होईपर्यंत त्यांनी हे काम सुरू ठेवले.

 

Share this :

कमीत कमी शब्दांमध्ये मराठी बातम्यासाठी थोडक्यात घडामोडीच्या टेलीग्राम चैनलला जॉइन करा.

थोडक्यात घडामोडी टीम
कमीत कमी शब्दांमध्ये बातम्या देणारे, आजच्या घडीला थोडक्यात घडामोडी हे मराठीतलं सर्वात वेगानं वाढणारं न्यूजपोर्टल - थोडक्यात घडामोडी

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

आपला ई-मेल अड्रेस प्रकाशित केला जाणार नाही. आवश्यक फील्डस् * मार्क केले आहेत