देश

केंद्र सरकारने उचलले मोठे पाऊल, गव्हाच्या निर्यातीवर घातली तात्काळ बंदी

नवी दिल्ली : भारत सरकारने गव्हाच्या निर्यातीवर तात्काळ बंदी घातली आहे. त्याची निर्यात आता ‘बंदी घातलेल्या’ मालाच्या श्रेणीत टाकण्यात आली आहे. आंतरराष्ट्रीय बाजारात गव्हाच्या किमतीत झालेली प्रचंड वाढ हे यामागचे एक प्रमुख कारण आहे. परकीय व्यापार महासंचालनालयाने (DGFT) शुक्रवारी संध्याकाळी एक अधिकृत अधिसूचना जारी करून सरकारच्या निर्णयाची माहिती दिली. तथापि, ज्या निर्यात ऑर्डरसाठी 13 मे पूर्वी क्रेडिटचे पत्र जारी केले आहे, त्यांना निर्यात करण्यास परवानगी दिली जाईल.

सरकारनेही देशातील अन्नधान्याच्या किमती नियंत्रणात ठेवून, अन्नसुरक्षा सुनिश्चित करणे आणि गरजू विकसनशील आणि शेजारी देशांतील परिस्थिती (विशेषतः श्रीलंकेचे संकट पाहता) लक्षात घेऊन हा निर्णय घेतला आहे. भारत सरकार ज्या देशांना परवानगी देईल त्यांना गव्हाची निर्यात शक्य होईल, असे सरकारने आपल्या आदेशात स्पष्ट केले आहे. या संदर्भात, सरकार गरजू विकसनशील देशांच्या सरकारच्या विनंतीवर आधारित निर्णय घेईल जेणेकरून तेथे देखील अन्न सुरक्षा सुनिश्चित होईल.

अधिसूचनेत असेही म्हटले आहे की, “भारत सरकार देशाला, शेजारी देशांना आणि इतर विकसनशील देशांना अन्न सुरक्षा देण्यासाठी वचनबद्ध आहे. विशेषत: ज्या देशांमध्ये जागतिक बाजारपेठेत गव्हाच्या किमतीत अचानक झालेल्या या बदलाचा विपरीत परिणाम झाला आहे आणि गव्हाचा पुरेसा पुरवठा करणे शक्य नाही.”

Share this :
थोडक्यात घडामोडी टीम

कमीत कमी शब्दांमध्ये बातम्या देणारे, आजच्या घडीला थोडक्यात घडामोडी हे मराठीतलं सर्वात वेगानं वाढणारं न्यूजपोर्टल - थोडक्यात घडामोडी

Recent Posts

हिंगोलीत धक्कादायक प्रकार! डिझेलअभावी रुग्णवाहिका न मिळाल्याने गर्भातील बाळाचा दुर्दैवी मृत्यू

हिंगोली : हिंगोली जिल्ह्यात घडलेल्या एका गंभीर घटनेने सार्वजनिक आरोग्य व्यवस्थेवरील विश्वास पुन्हा एकदा डळमळीत…

3 आठवडे ago

भाविकांसाठी आनंदाची बातमी; धार्मिक स्थळांवर मिळणार दर्जेदार आणि पौष्टिक अन्न सेवा सुविधा

बुलढाणा : केंद्र सरकारच्या फुड स्ट्रीट योजने अंतर्गत विदर्भातील शेगांव आणि मराठवाडा विभागातील शिर्डी येथे…

3 आठवडे ago

पुण्यात विषारी दारू प्यायल्याने १२ जणांचा मृत्यू, दोषींवर कठोर कारवाईचे आदेश

मुंबई : पुणे शहरातील हडपसर आणि पिंपरी-चिंचवडमधील दापोडी-फुगेवाडी परिसरात विषारी दारू प्यायल्याने १२ नागरिकांचा मृत्यू…

3 आठवडे ago

व्यसनमुक्ती क्षेत्रातील अविरत समाजकार्याची दखल; डॉ. सोमनाथ गिते यांचा मा. माधुरीताई मिसाळ यांच्या हस्ते सत्कार

पुणे : महाराष्ट्र शासनाच्या सामाजिक न्याय व विशेष सहाय्य विभागामार्फत प्रदान करण्यात आलेल्या “राष्ट्रपिता महात्मा…

3 आठवडे ago

भरतीच्या बोगस जाहिरातींपासून सावध राहण्याचे आवाहन

मुंबई : ‘महात्मा गांधी राष्ट्रीय ग्रामीण रोजगार हमी योजना’अंतर्गत महाराष्ट्रात विविध पदांसाठी तात्काळ भरती सुरू…

4 आठवडे ago

पुण्यात उष्णतेचा कहर! IMD चा यलो अलर्ट जारी; नागरिकांना काळजी घेण्याचे आवाहन

पुणे : पुणे शहर आणि जिल्ह्यात उष्णतेची तीव्रता दिवसेंदिवस वाढत असून भारतीय हवामान विभागाने (IMD)…

1 महिना ago