देश

ब्रेकिंग! ज्ञानवापी प्रकरणात मोठा निर्णय, वाराणसी जिल्हा न्यायालयाने फेटाळली मशीद समितीची याचिका

उत्तर प्रदेश : वाराणसी जिल्हा न्यायालयाने हिंदू बाजूने दाखल केलेल्या दाव्याच्या योग्यतेला आव्हान देणारी याचिका फेटाळल्याने सोमवारी ज्ञानवापी प्रकरणाला नवे वळण मिळाले. ज्ञानवापी मशिदीच्या बाहेरील भिंतीवर असलेल्या हिंदू देवतांच्या दैनंदिन पूजेसाठी परवानगी मागणाऱ्या ५ हिंदू महिलांना जिल्हा न्यायाधीश ए.के.विश्वेश यांच्या निकालाने मोठा दिलासा मिळाला आहे.

अंजुमन इंतेजामिया मस्जिद समितीने एक अर्ज दाखल केला होता की कोर्टाला या प्रकरणावर सुनावणी करण्याचा अधिकार नाही. ज्ञानवापी मशिदीचे व्यवस्थापन करणाऱ्या ट्रस्टने यावर भर दिला की मशिदीशी संबंधित कोणत्याही प्रकरणावर सुनावणी करण्याचा अधिकार केवळ वक्फ बोर्डाला आहे. परंतु मंदिर पाडून मशीद बांधण्यात आल्याचा दावा हिंदूवादींनी केला. आदल्या दिवशी, वाराणसीमध्ये CrPC चे कलम 144 लागू करण्यात आले होते आणि कोणतीही अनुचित घटना टाळण्यासाठी सुरक्षा कडक करण्यात आली होती.

काय आहे ज्ञानवापी प्रकरण?
हे प्रकरण ज्ञानवापी मशिदीच्या पश्चिमेकडील भिंतीच्या मागील बाजूस असलेल्या देवी शृंगार गौरी, भगवान गणेश, भगवान हनुमान आणि नंदी यांच्या दैनंदिन पूजा आणि विधींचे पालन करण्याची परवानगी मागणाऱ्या याचिकेशी संबंधित आहे. ज्ञानवापी मशीद व्यवस्थापन समितीच्या विरोधाला न जुमानता वाराणसीच्या न्यायालयाने मशिदीच्या परिसराचे व्हिडिओग्राफिक सर्वेक्षण करण्यास परवानगी दिली. तीन दिवसांनंतर, 16 मे रोजी सकाळी 10.15 वाजता सर्व पक्षांच्या समाधानासाठी सर्वेक्षण पूर्ण झाले. त्याच दिवशी, कोर्टाने मशिदीच्या आतील भाग सील करण्याचे आदेश दिले जेथे एक शिवलिंग सापडले.

दरम्यान, विशेष वकील आयुक्त विशाल सिंग यांनी 14, 15 आणि 16 मे रोजी केलेल्या कामाचा पाहणी अहवाल सादर केला ज्यामध्ये त्यांनी मशिदीच्या आवारात शिवलिंग, हिंदू चिन्हे आणि देवतेचे छायाचित्र असल्याचे अधोरेखित केले. 20 मे रोजी सर्वोच्च न्यायालयाने हे प्रकरण वाराणसी जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयात वर्ग करण्याचे निर्देश दिले.

1991 मध्ये स्थानिक पुजाऱ्यांनी जिल्हा न्यायालयात याचिका दाखल केली होती. या याचिकेत ज्ञानवापी मशीद परिसरात पूजेसाठी परवानगी मागितली होती. या याचिकेत म्हटले आहे की, १६व्या शतकात औरंगजेबाच्या आदेशानुसार काशी विश्वनाथ मंदिराचा काही भाग पाडून तेथे मशीद बांधण्यात आली होती. औरंगजेबाच्या आदेशानुसार मंदिराचा काही भाग पाडून तेथे मशीद बांधण्यात आल्याचा दावा याचिकाकर्त्यांनी केला आहे. मशिदीच्या आवारात हिंदू देवतांच्या मूर्ती असून त्यांना ज्ञानवापी मशिदीच्या आवारात पूजा करण्याची परवानगी द्यावी, असा दावा त्यांनी केला.

Share this :
थोडक्यात घडामोडी टीम

कमीत कमी शब्दांमध्ये बातम्या देणारे, आजच्या घडीला थोडक्यात घडामोडी हे मराठीतलं सर्वात वेगानं वाढणारं न्यूजपोर्टल - थोडक्यात घडामोडी

Recent Posts

स्वातंत्र्यदिनानिमित्त डॉ. सोमनाथ गिते यांचा महापौरांच्या हस्ते गौरव

पुणे : स्वातंत्र्यदिनाच्या निमित्ताने पुणे महानगरपालिकेच्या वतीने आयोजित विशेष सत्कार समारंभात व्यसनमुक्ती अभ्यासक व सामाजिक…

3 दिवस ago

लग्न ठरलेल्या प्रियकरासोबत तरुणीचा संशयास्पद मृत्यू; आईचा गंभीर आरोप

बारामती : पुणे जिल्ह्यातील बारामती शहरात तरुणीचा अकस्मात आणि संशयास्पद मृत्यू झाल्याप्रकरणी तिच्या आईने दिलेल्या…

1 आठवडा ago

चार महिन्यांपूर्वीचा नवाकोरा रस्ता ऑप्टिकल फायबरसाठी फोडला; राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या नगरसेविका डॉ. हेमलता पाटील यांचा संताप; काम बंद पाडून अधिकाऱ्यांना जाब

नाशिक : शनिवारी (दि. ८) झालेल्या महासभेत स्मार्टसिटी कंपनी आणि ‘एमएनजीएल’मुळे शहरातील रस्त्यांची झालेली दुरवस्था…

1 आठवडा ago

‘उघडलेले पुस्तक’ पॅनेलचा दणदणीत विजय; सर्व १५ उमेदवार विजयी; सर्व प्रवर्गांत परिवर्तन आणि सुशासन पॅनेलला यश

पुणे : पारी टॉवर्स सहकारी गृहरचना संस्था मर्यादित, नऱ्हेच्या संचालक मंडळाच्या पंचवार्षिक निवडणुकीत ‘उघडलेले पुस्तक’…

2 आठवडे ago

हिंगोलीत धक्कादायक प्रकार! डिझेलअभावी रुग्णवाहिका न मिळाल्याने गर्भातील बाळाचा दुर्दैवी मृत्यू

हिंगोली : हिंगोली जिल्ह्यात घडलेल्या एका गंभीर घटनेने सार्वजनिक आरोग्य व्यवस्थेवरील विश्वास पुन्हा एकदा डळमळीत…

3 महिने ago

भाविकांसाठी आनंदाची बातमी; धार्मिक स्थळांवर मिळणार दर्जेदार आणि पौष्टिक अन्न सेवा सुविधा

बुलढाणा : केंद्र सरकारच्या फुड स्ट्रीट योजने अंतर्गत विदर्भातील शेगांव आणि मराठवाडा विभागातील शिर्डी येथे…

3 महिने ago