covishield produced more antibodies than covaxin says preliminary study
नवी दिल्ली : शरीरात कोरोना विषाणूविरूद्ध अँटीबॉडीज तयार करण्यासाठी कोवॅक्सिनपेक्षा कोविशील्ड अधिक प्रभावी असल्याची माहिती समोर आली आहे. नुकत्याच केलेल्या एका अभ्यासातून निष्कर्ष निघाला की कोविशील्ड मानवी शरीरात जास्त अँटीबॉडीज तयार करते. कोरोना व्हायरस प्रेरित अँटी बॉडीज टीट्रे (Coronavirus Vaccine-induced Antibody Titre -COVAT) यांनी हा अभ्यास केला आहे. या संशोधनात कोविशील्ड आणि कोवॅक्सिनचे दोन्ही डोस घेतलेले आरोग्य कर्मचारी समाविष्ट होते.
या अभ्यासादरम्यान, कोवॅक्सिनच्या तुलनेत कोविशील्डच्या पहिल्या डोसनंतर शरीरात अँटीबॉडीज पातळी वाढल्याचे दिसून आले. तथापि, क्लिनिकल प्रॅक्टिसमध्ये याचा समावेश केलेला नाही. त्यानुसार कोविशील्ड आणि कोवॅक्सिन या दोन्ही लस कोरोना विषाणूपासून बचाव करण्यासाठी चांगला परिणाम दाखवत आहेत. यापैकी कोणत्याही लसीचे दोन्ही डोस घेतल्यानंतर जे निकाल समोर आले आहेत, ते चांगलेच आहेत. हे संशोधन 515 आरोग्य कर्मचार्यांवर केले गेले. यापैकी 425 लोकांना कोविशील्ड तर 90 जणांना कोवॅक्सिनचा पहिला डोस देण्यात आला होता. या संशोधनाच्या निष्कर्षानुसार, या दोन्ही लस विषाणूविरोधात चांगले काम करत आहेत.
देशात सध्या सुरू असलेल्या लसीकरणामुळे कोट्यावधी लोकांना प्राणघातक कोरोना विषाणूपासून संरक्षण मिळाले आहे. तथापि, सरकारने कोविशील्डच्या दोन डोसमधील अंतर 6-8 आठवड्यांपासून 12-16 आठवड्यांपर्यंत वाढविले आहे. तथापि, कोवॅक्सिनच्या दोन डोसमधील अंतरामध्ये कोणताही बदल करण्यात आलेला नाही.
हिंगोली : हिंगोली जिल्ह्यात घडलेल्या एका गंभीर घटनेने सार्वजनिक आरोग्य व्यवस्थेवरील विश्वास पुन्हा एकदा डळमळीत…
बुलढाणा : केंद्र सरकारच्या फुड स्ट्रीट योजने अंतर्गत विदर्भातील शेगांव आणि मराठवाडा विभागातील शिर्डी येथे…
मुंबई : पुणे शहरातील हडपसर आणि पिंपरी-चिंचवडमधील दापोडी-फुगेवाडी परिसरात विषारी दारू प्यायल्याने १२ नागरिकांचा मृत्यू…
पुणे : महाराष्ट्र शासनाच्या सामाजिक न्याय व विशेष सहाय्य विभागामार्फत प्रदान करण्यात आलेल्या “राष्ट्रपिता महात्मा…
मुंबई : ‘महात्मा गांधी राष्ट्रीय ग्रामीण रोजगार हमी योजना’अंतर्गत महाराष्ट्रात विविध पदांसाठी तात्काळ भरती सुरू…
पुणे : पुणे शहर आणि जिल्ह्यात उष्णतेची तीव्रता दिवसेंदिवस वाढत असून भारतीय हवामान विभागाने (IMD)…