Thunderstorms and Rain Likely in Pune, 'Yellow Alert' Issued for the Next Four Days
पुणे : भारतीय हवामानशास्त्र विभागाने (IMD) आपला पूर्वीचा अंदाज सुधारित केला आहे, आता बुधवार (७ मे) पासून पुण्यात वादळ आणि पावसाची शक्यता वर्तवली आहे. पुढील चार दिवसांसाठी पुणे शहर आणि जिल्हा भागात ‘यलो अलर्ट’ जारी करण्यात आला आहे.
पुण्यातील IMD चे शास्त्रज्ञ डॉ. एस.डी. सानप यांच्या मते, गुजरात आणि राजस्थानवर सध्या सक्रिय असलेल्या चक्रीवादळामुळे आर्द्रतायुक्त वारे निर्माण होत आहेत. हे वारे मंगळवारपर्यंत पुण्यात पोहोचतील अशी अपेक्षा होती, परंतु आतापर्यंत ते फक्त उत्तर महाराष्ट्रात पोहोचले आहेत. परिणामी, मेघगर्जनेसाठी आवश्यक असलेली परिस्थिती आता बुधवारपर्यंत पूर्णपणे विकसित होण्याची अपेक्षा आहे. पुण्याच्या हवामानावर या वाऱ्यांचा परिणाम होण्यास थोडा विलंब होणार असल्याने, वादळाची आणि पावसाची स्थिती बुधवारपासूनच अधिक तीव्र होईल, अशी शक्यता आहे.
उत्तर महाराष्ट्राच्या अनेक भागात आधीच वादळ आणि काही भागात गारपीट झाली आहे. या बदलांमुळे पुण्याच्या हवामान पद्धतीतही हळूहळू बदल होत आहेत. विशेषतः पश्चिम भारतात असलेल्या चक्रीवादळ प्रणालीमुळे ढगांच्या निर्मितीत विलंब आणि वातावरण अधिक अस्थिर होणार आहे. मंगळवार (६ मे) साठी पुण्यात कमाल तापमान ३८°C पर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे, तर किमान तापमान २२°C च्या आसपास राहू शकते. यामध्ये ढगाळ वातावरण तयार होण्याची शक्यता आहे, खासकरून दुपारी आणि संध्याकाळी. मंगळवारी पावसाची शक्यता कमी झाली असली तरी, ती पूर्णपणे नाकारता येत नाही. डॉ. सानप यांनी भर दिला की रिअल-टाइम उपग्रह आणि रडार डेटाद्वारे हवामान अद्यतने सुधारित केली जातील.
बुधवारपर्यंत, कमाल तापमान थोडेसे ३७°C पर्यंत आणि गुरुवारी आणखी ३६°C पर्यंत खाली येण्याची अपेक्षा आहे. किमान तापमान संपूर्ण देशभर २२°C च्या आसपास राहण्याची शक्यता आहे.
IMD ने आणखी एका गंभीर इशाऱ्याद्वारे सांगितले आहे की, हवामान अस्थिरतेचा काळ सुरु होण्यासोबतच ताशी ३० ते ४० किलोमीटर वेगाने सोसाट्याचे वारे येण्याची शक्यता आहे. यामध्ये विजांचा गडगडाट, वादळी परिस्थितींसह हलका ते मध्यम पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. वादळ आणि पावसामुळे रस्त्यांवर वाहतुकीत अडचणी येऊ शकतात, आणि वीजपुरवठ्याचा अडथळा होऊ शकतो. अस्थिरतेच्या अंदाजित काळात स्थानिक हवामान अहवालांबद्दल अद्ययावत राहण्याचा आणि आवश्यक खबरदारी घेण्याचा सल्ला रहिवाशांना देण्यात आला आहे.
हिंगोली : हिंगोली जिल्ह्यात घडलेल्या एका गंभीर घटनेने सार्वजनिक आरोग्य व्यवस्थेवरील विश्वास पुन्हा एकदा डळमळीत…
बुलढाणा : केंद्र सरकारच्या फुड स्ट्रीट योजने अंतर्गत विदर्भातील शेगांव आणि मराठवाडा विभागातील शिर्डी येथे…
मुंबई : पुणे शहरातील हडपसर आणि पिंपरी-चिंचवडमधील दापोडी-फुगेवाडी परिसरात विषारी दारू प्यायल्याने १२ नागरिकांचा मृत्यू…
पुणे : महाराष्ट्र शासनाच्या सामाजिक न्याय व विशेष सहाय्य विभागामार्फत प्रदान करण्यात आलेल्या “राष्ट्रपिता महात्मा…
मुंबई : ‘महात्मा गांधी राष्ट्रीय ग्रामीण रोजगार हमी योजना’अंतर्गत महाराष्ट्रात विविध पदांसाठी तात्काळ भरती सुरू…
पुणे : पुणे शहर आणि जिल्ह्यात उष्णतेची तीव्रता दिवसेंदिवस वाढत असून भारतीय हवामान विभागाने (IMD)…