मुंबई

महाराष्ट्रात गेल्या तीन वर्षांत 6,852 बालकांचा कुपोषणामुळे मृत्यू, अहवालातील आकडेवारी चिंताजनक…

मुंबई : महाराष्ट्रात गेल्या तीन वर्षांत एकूण ६,८५२ बालकांचा कुपोषणामुळे मृत्यू झाल्याची माहिती राज्य सरकारने सोमवारी मुंबई उच्च न्यायालयाला दिली. त्यापैकी ६०१ मुले अल्पवयीन मातांच्या पोटी जन्माला आली होती, असे राज्य सरकारने सादर केलेल्या अहवालात म्हटले आहे.

14 मार्च 2022 रोजीच्या आदेशाचे पालन करून राज्याने सादर केलेल्या अहवालाचा हा भाग होता, ज्याद्वारे उच्च न्यायालयाने संपूर्ण महाराष्ट्रातील जिल्हाधिकार्‍यांना आणि न्यायदंडाधिकार्‍यांना सर्वेक्षण करण्याचे आणि बालविवाहाच्या घटना प्रचलित असलेले भाग ओळखण्याचे निर्देश दिले होते. आदिवासी संशोधन आणि प्रशिक्षण संस्थेचे आयएएस आयुक्त राजेंद्र भारुड, एकात्मिक बाल विकास सेवा उपायुक्त जी.व्ही. देवरे आणि राज्य आरोग्य विभागाचे सहाय्यक संचालक डॉ. डी.जी चौहान यांच्या 3 सदस्यीय समितीने या सर्वेक्षणाचे पर्यवेक्षण केले. त्यात महाराष्ट्रातील 16 आदिवासी जिल्ह्यांमधून 2019 ते 2022 या तीन वर्षांच्या कालावधीसाठी गोळा केलेल्या आकडेवारीचा समावेश आहे. हे सर्वेक्षण अंगणवाडी सेविका आणि आशा सेविकांनी केले.

अहवालातील आकडेवारी :

  • राज्यात 1.36 लाखांहून अधिक बालके कुपोषणाने ग्रस्त आहेत, त्यापैकी 14,000 पेक्षा जास्त बालके अल्पवयीन मातांच्या पोटी जन्माला आली.
  • एकूण २६,०५९ बालके कुपोषणाने गंभीरपणे बाधित झाली होती आणि त्यापैकी ३,००० बालके अल्पवयीन मातांच्या पोटी जन्माला आली.
  • कुपोषणामुळे 1,10,674 पेक्षा जास्त मुले मध्यम प्रमाणात प्रभावित होती आणि सुमारे 11,652 मुले 18 वर्षे पूर्ण न झालेल्या मुलींपासून झाली.

मुख्य न्यायमूर्ती दीपंकर दत्ता आणि न्यायमूर्ती व्हीजी बिश्त यांच्या खंडपीठासमोर महाराष्ट्रातील आदिवासी भागात कुपोषणामुळे होणाऱ्या मृत्यूंबाबत चिंता व्यक्त करणाऱ्या जनहित याचिकांवर सुनावणी सुरू होती. मागील सुनावणी दरम्यान, CJ दत्ता यांनी आदिवासींच्या बालविवाहांचा मुद्दा उपस्थित केला होता ज्यामुळे गर्भधारणा होते, जे कुपोषणाचे संभाव्य कारण होते.

न्यायालयाने असे सुचवले आहे की बालविवाहांच्या संदर्भात आदिवासी समाजातील ज्येष्ठांना संवेदनशील करणे आवश्यक आहे, त्यांना बालविवाहांचे दुष्परिणाम तसेच बालकांच्या हक्कांच्या उल्लंघनाची जाणीव करून द्यावी. खंडपीठाने नमूद केले कि, “आम्हाला  विश्वास आहे की सरकार कायद्यातील तरतुदींची योग्य अंमलबजावणी करण्यासाठी कोणतीही कसर सोडणार नाही ज्याचा उपयोग विशेषतः आदिवासी समाजातील मुलींच्या फायद्यासाठी केला गेला आहे.”

खंडपीठाने याचिकाकर्त्यांना तसेच आदिवासी समाजाचे हित जपण्यासाठी इच्छुक असलेल्या इतर पक्षांना अहवालावर प्रतिक्रिया देण्याची परवानगी दिली.

Share this :
थोडक्यात घडामोडी टीम

कमीत कमी शब्दांमध्ये बातम्या देणारे, आजच्या घडीला थोडक्यात घडामोडी हे मराठीतलं सर्वात वेगानं वाढणारं न्यूजपोर्टल - थोडक्यात घडामोडी

Recent Posts

स्वातंत्र्यदिनानिमित्त डॉ. सोमनाथ गिते यांचा महापौरांच्या हस्ते गौरव

पुणे : स्वातंत्र्यदिनाच्या निमित्ताने पुणे महानगरपालिकेच्या वतीने आयोजित विशेष सत्कार समारंभात व्यसनमुक्ती अभ्यासक व सामाजिक…

4 दिवस ago

लग्न ठरलेल्या प्रियकरासोबत तरुणीचा संशयास्पद मृत्यू; आईचा गंभीर आरोप

बारामती : पुणे जिल्ह्यातील बारामती शहरात तरुणीचा अकस्मात आणि संशयास्पद मृत्यू झाल्याप्रकरणी तिच्या आईने दिलेल्या…

1 आठवडा ago

चार महिन्यांपूर्वीचा नवाकोरा रस्ता ऑप्टिकल फायबरसाठी फोडला; राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या नगरसेविका डॉ. हेमलता पाटील यांचा संताप; काम बंद पाडून अधिकाऱ्यांना जाब

नाशिक : शनिवारी (दि. ८) झालेल्या महासभेत स्मार्टसिटी कंपनी आणि ‘एमएनजीएल’मुळे शहरातील रस्त्यांची झालेली दुरवस्था…

1 आठवडा ago

‘उघडलेले पुस्तक’ पॅनेलचा दणदणीत विजय; सर्व १५ उमेदवार विजयी; सर्व प्रवर्गांत परिवर्तन आणि सुशासन पॅनेलला यश

पुणे : पारी टॉवर्स सहकारी गृहरचना संस्था मर्यादित, नऱ्हेच्या संचालक मंडळाच्या पंचवार्षिक निवडणुकीत ‘उघडलेले पुस्तक’…

2 आठवडे ago

हिंगोलीत धक्कादायक प्रकार! डिझेलअभावी रुग्णवाहिका न मिळाल्याने गर्भातील बाळाचा दुर्दैवी मृत्यू

हिंगोली : हिंगोली जिल्ह्यात घडलेल्या एका गंभीर घटनेने सार्वजनिक आरोग्य व्यवस्थेवरील विश्वास पुन्हा एकदा डळमळीत…

3 महिने ago

भाविकांसाठी आनंदाची बातमी; धार्मिक स्थळांवर मिळणार दर्जेदार आणि पौष्टिक अन्न सेवा सुविधा

बुलढाणा : केंद्र सरकारच्या फुड स्ट्रीट योजने अंतर्गत विदर्भातील शेगांव आणि मराठवाडा विभागातील शिर्डी येथे…

3 महिने ago